"โครงการพัฒนาระบบสุขาภิบาลในโรงเรียนและชุมชนของสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ปีงบประมาณ 2567"
เขียนโดย งานประชาสัมพันธ์
"โครงการพัฒนาระบบสุขาภิบาลในโรงเรียนและชุมชนของสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ปีงบประมาณ 2567"
ในวันอังคารที่ 28 พฤษภาคม 2567 นายเฉลิมพล สิทธิพันธุ์ นายกเทศมนตรีตำบลแหลมฟ้าผ่า ได้เป็นประธานเปิดโครงการพัฒนาระบบสุขาภิบาลในโรงเรียนและชุมชนของสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ปีงบประมาณ 2567 ณ โดมสนามกีฬากลางเทศบาลตำบลแหลมฟ้าผ่า ซึ่งเมื่อเปิดโครงการเสร็จสิ้นแล้ว ทางนายกเฉลิมพล สิทธิพันธุ์ พร้อมคณะผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาล หัวหน้าส่วนราชการ ได้ร่วมกันมอบถังขยะเปียกลดโลกร้อน และพันธุ์กล้าไม้ให้กับ ผู้บริหารสถานศึกษาในเขตเทศบาล ผู้แทนศูนย์พัฒนาเด็กเล็กเทศบาลตำบลแหลมฟ้าผ่า และอาสาสมัครท้องถิ่นรักษ์โลก
สำหรับโครงการฯนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อ
- เพื่อรณรงค์ ส่งเสริมให้มีการพัฒนาสุขาภิบาลที่พักอาศัย การสุขาภิบาลสิ่งแวดล้อมขั้นพื้นฐานในครัวเรือนและสถานศึกษา
- เพื่อส่งเสริมการมีส่วนร่วมพัฒนาระบบสุขาภิบาลในชุมชนและสถานศึกษา
- เพื่อสร้างจิตสำนึกและความตระหนักให้นักเรียนและประชาชนมีความใส่ใจต่อสุขภาพและสิ่งแวดล้อมที่ดี
ในส่วนวิทยากรที่มาบรรยายให้ความรู้ประกอบด้วย
- นายภัฎ สุริวงศ์ ผู้แทน กิจการร่วมค้า ไทยมีดี ฤตธนา "บรรยายและสาธิตการจัดการขยะชุมชน"
- นางสาวณดากร การุณย์คุณา่กร หัวหน้าฝ่ายบริหารงานสาธารณสุข บรรยายในเรื่องการคัดแยกขยะ การสุขาภิบาลสิ่งแวดล้อมขั้นพื้นฐานบริเวณที่พักอาศัยและในครัวเรือน และสาธิตการทำถังขยะเปียกลดโลกร้อน